Duk cikin cigaban fasahar komputa, masu haɗi don haɗa abubuwa daban-daban zuwa motherboards sun canza sau da yawa, an inganta su, kayan sarrafawa da saurin su sun karu. Iyakar abin da ya jawo illa kawai shine rashin iya haɗa tsoffin sassan saboda bambancin tsarin mahaɗa. Da zarar ya shafi katunan bidiyo.
Yadda za'a bincika karfin jituwa na katin bidiyo da kuma motherboard
Mai haɗa katin bidiyo da tsarin katin bidiyo da kanta ya canza sau ɗaya kawai, bayan wannan kawai an sami ci gaba ne kawai da kuma sakin sababbin tsararraki tare da babban bandwidth, wanda ba shi da tasiri kan kwandon shara. Bari mu magance wannan da cikakkun bayanai.
Duba kuma: Na'urar katin bidiyo ta zamani
AGP da PCI Express
A cikin 2004, katin bidiyo na ƙarshe tare da nau'in haɗin AGP, an ƙaddamar da shi, a zahiri, to, samar da uwaye tare da wannan mahaɗin ya tsaya. Sabon samfurin daga NVIDIA shine GeForce 7800GS, yayin da AMD ke da Radeon HD 4670. Dukkanin samfuran katin bidiyo mai zuwa an yi su ne a kan PCI Express, kawai zamaninsu ya canza. Hotunan da ke ƙasa suna nuna waɗannan masu haɗin biyu. Tare da ido tsirara, bambanci sananne ne.
Don bincika daidaituwa, kawai kuna buƙatar zuwa shafukan yanar gizo na hukuma na masu siket da masu ƙirar abun adawa, inda za'a nuna mahimman bayanan a cikin bayanan dalla-dalla. Bugu da kari, idan kana da katin bidiyo da kuma motherboard, kawai kwatanta wadannan masu haɗin biyu.
Zamani na PCI Express da yadda ake tantance shi
A gaba ɗayan rayuwar PCI Express, an saki ƙarni uku, kuma a wannan shekara ta huɗu ana shirin sakewa. Kowane ɗayansu ya dace da wanda ya gabata, tun da ba a canza yanayin tsari ba, kuma sun bambanta kawai a cikin yanayin aiki da kayan sarrafawa. Wato, kada ku damu, kowane katin alamomin hoto tare da PCI-e ya dace da motherboard tare da mai haɗin guda ɗaya. Abinda kawai zan so in kula da shi shine yanayin hanyoyin aiki. Input ya dogara da wannan kuma, gwargwadon haka, saurin katin. Kula da tebur:
Kowane ƙarni na PCI Express yana da matakai biyar na aiki: x1, x2, x4, x8 da x16. Kowane ƙarni na gaba ya ninka sau biyu kamar na baya. Kuna iya ganin wannan tsarin akan teburin da ke sama. Katunan bidiyo na tsakiya da ƙarancin farashi suna bayyane idan an haɗa su da haɗin 2.0 x4 ko x16. Koyaya, katunan ƙarshen ƙarshen suna bada shawarar haɗin 3.0 x8 da x16. Karka damu da wannan - lokacin da ka sayi katin kyamara mai karfi, za ka zabi mai aikin kwarai da kuma motherboard a kai. Kuma a kan duk mahaifiyar da ke tallafawa sabon ƙarni na CPUs, an riga an shigar da PCI Express 3.0.
Karanta kuma:
Zabi katin zane don uwa
Zaɓi motherboard don kwamfutarka
Zaɓi katin ƙwaƙwalwar da ta dace don kwamfutarka
Idan kana son sanin menene yanayin yadda uwa ke tallafawa, to kawai ka dube shi, saboda a mafi yawan lokuta, ana nuna sigar PCI-e da yanayin aiki kusa da mai haɗawa.
Lokacin da wannan bayanin bai samu ba ko kuma ba za ku iya samun damar shiga cikin tsarin aikin ba, zai fi kyau ku saukar da wani shiri na musamman don tantance halayen abubuwan haɗin da aka shigar a kwamfutar. Zaɓi ɗaya daga cikin wakilai mafi dacewa waɗanda aka bayyana a cikin labarinmu a mahaɗin da ke ƙasa kuma zuwa ɓangaren Bangon uwa ko "Inji Iya"don gano sabon tsari da yanayin aiki na Express Express.
Ta hanyar shigar da katin bidiyo tare da PCI Express x16, alal misali, a cikin haɗin x8 akan uwa, yanayin aiki zai zama x8.
Kara karantawa: Software na gano kayan komputa
SLI da Crossfire
Kwanan nan, fasaha ta fito wanda ke ba da damar amfani da katunan zane biyu a cikin PC guda. Abu ne mai sauki a duba daidaituwa - idan akwai wata gada ta musamman don hadewa da mahaifiyar, sannan kuma akwai wasu karin kwalliyar PCI Express guda biyu, to akwai kusan kashi 100% cewa ya dace da fasahar SLI da fasahar Crossfire. Karanta ƙari game da nuances, karfinsu, da haɗa katunan bidiyo guda biyu zuwa kwamfuta ɗaya a cikin labarinmu.
Kara karantawa: Haɗa katunan bidiyo biyu zuwa kwamfuta ɗaya
A yau munyi nazari dalla-dalla kan batun duba karfin jituwa da adaftan zane da kuma motherboard. Babu wani abu mai rikitarwa a cikin wannan tsari, kawai kuna buƙatar sanin nau'in haɗin haɗi, kuma duk abin da ba shi da mahimmanci. Daga tsararraki da hanyoyin aiki, kawai gudu da kayan sarrafawa ya dogara. Wannan baya tasiri karfinsu ta kowace hanya.