Sannu.
Sau da yawa sau ɗaya, lokacin shigar Windows, musamman masu amfani da novice, suna yin ƙaramin kuskure ɗaya - nuna girman "kuskure" na ɓangarorin diski mai wuya. Sakamakon haka, bayan wani lokaci, tsarin tafiyar da C ya zama ƙarami, ko kuma abin tuƙin gida D. Don canja girman ɓangaren faifai, kuna buƙatar:
- ko dai sake sanya Windows OS sake (ba tare da tsarawa da asarar duk saiti da bayani ba, amma hanyar tana da sauki da sauri);
- ko dai shigar da shiri na musamman don aiki tare da faifai diski kuma aiwatar da ayyuka masu sauki (a wannan yanayin, kar a rasa bayani *, amma don tsawan lokaci).
A cikin wannan labarin, Ina so in zauna a kan zaɓi na biyu kuma in nuna yadda za a canza girman tsarin tsarin C na diski mai wuya ba tare da tsarawa da sake kunna Windows ba (ta hanyar, a cikin Windows 7/8 akwai aikin ginanniyar don canza girman faifai, kuma ta hanyar, ba mummunan abu ba ko kaɗan. ayyuka a kwatanta da shirye-shirye na ɓangare na uku, bai isa ba ...).
Abubuwan ciki
- 1. Me kuke buƙatar yin aiki?
- 2. ingirƙiri wani bootable flash drive + BIOS saiti
- 3. Sauya C bangare na rumbun kwamfutarka
1. Me kuke buƙatar yin aiki?
Gabaɗaya, don aiwatar da irin wannan aikin kamar sauya juzu'i ya fi kyau kuma ba shi da aminci ba daga ƙarƙashin Windows ba, amma ta hanyar jingina daga faifan taya ko filashin filasha. Don wannan muna buƙatar: kai tsaye kebul na USB flash drive + shirin don gyara HDD. Karin bayani game da wannan a kasa ...
1) Tsarin aiki don aiki tare da faifai mai wuya
Gabaɗaya, akwai da yawa (idan ba daruruwan) shirye-shirye don aiki tare da rumbun kwamfyuta akan hanyar sadarwa a yau. Amma wasu daga cikin mafi kyau, a ra'ayina mai kaskanci, sune:
- Daraktan Acronis Disk (mahaɗi zuwa shafin yanar gizon)
- Paragon Partition Manager (mahaɗi zuwa shafin yanar gizon)
- Mai sarrafa Hard Disk Manager (mahadar shafin yanar gizon)
- EaseUS Part Master Jagora (mahadar shafin yanar gizon)
Ina so in zauna a kan posting na yau akan ɗayan waɗannan shirye-shiryen - EaseUS Partition Master (ɗayan shugabanni a ɓangaren sa).
EaseUS bangare Master
Babban mahimmancinsa:
- goyan baya ga duk Windows OS (XP, Vista, 7, 8);
- tallafi ga yawancin nau'ikan tafiyarwa (gami da fayafai mafi girma fiye da 2 TB, tallafi don MBR, GPT);
- goyan baya ga harshen Rashanci;
- halittar sauri na filashin filashiabin da muke bukata);
- isa da sauri amintaccen aiki.
2) Flash drive ko faifai
A cikin misalai na, na zauna a kan filashin filashi (da farko, ya fi dacewa in yi aiki da shi; tashoshin USB suna kan kwamfyutoci / kwamfyutoci / netbook), ba kamar CD-Rom ɗaya ba; fiye da faifai).
Duk wani Flash drive ɗin ya dace, zai fi dacewa aƙalla a kalla 2 GB.
2. ingirƙiri wani bootable flash drive + BIOS saiti
1) Bootable flash drive a cikin matakai 3
Lokacin amfani da shirin EaseUS Partition Master, ƙirƙirar kebul ɗin filastar filastik yana da sauƙi kamar ƙwarƙwasa pears. Don yin wannan, kawai shigar da kebul na flash ɗin USB a cikin tashar USB kuma gudanar da shirin.
Hankali! Kwafi duk mahimman bayanai daga drive ɗin flash, za'a tsara shi a cikin tsari!
Kusa da menu "sabis" buƙatar zaɓar aikin "ƙirƙiri disk ɗin WinPE disk".
Sannan ka mai da hankali kan zaɓin diski don rakodi (idan ka kula, zaka iya tsara wani USB flash drive ko diski idan kana da su a cikin tashar USB. A gabaɗaya, yana da kyau a rinka kashe "manyan kwamfutocin USB" a gabanin aiki don kar a rikitar dasu da gangan).
Bayan minti 10-15. shirin zai rubuta flash drive, af, wanda zai sanar da taga na musamman cewa komai ya tafi daidai. Bayan haka, zaku iya ci gaba zuwa saitunan BIOS.
2) BIOS saiti don boot daga flash drive (ta amfani da AWARD BIOS azaman misali)
Hoto na yau da kullun: sun yi rubuce-rubucen kebul na USB mai walƙiya, saka shi cikin tashar USB (ta hanyar, kuna buƙatar zaɓar USB 2.0, an yiwa alama alama a cikin shuɗi), kunna kwamfutar (ko sake sake sa ta) - kuma babu abin da ya faru sai shigar da OS.
Zazzage Windows XP
Abinda yakamata ayi
Lokacin da ka kunna kwamfutar, danna maɓallin Share ko F2har sai blue allon bayyana tare da rubuce-rubucen da yawa (wannan shine BIOS). A zahiri, kawai muna buƙatar canza sigogi 1-2 a nan (ya dogara da sigar BIOS. Yawancin sigogin suna da kama da juna, don haka kada ku firgita idan kun ga alamun alamun daban).
Za muyi sha'awar sashen BOOT (zazzagewa). A juzu'ata ta BIOS, wannan zaɓi yana cikin "Siffofin BIOS na Ci gaba"(na biyu akan jerin).
A wannan sashin, muna sha'awar fifiko na sauke kaya: i.e. me yasa kwamfutar za ta yi aiki da farko, me yasa a cikin na biyu, da sauransu. Ta hanyar tsoho, yawanci, da farko, ana bincika CD Rom (idan ta kasance), Floppy (idan ta kasance iri ɗaya ce, ta hanya, inda ba a can - wannan zaɓi na iya kasancewa a cikin BIOS), da sauransu.
Aikinmu: sanya a farkon wurin dubawa don bayanan rikodin USB HDD (Wannan shi ne daidai abin da ake kira bootable USB flash drive ana kiranta a Bios). A cikin sigar BIOS ta, don wannan kawai kuna buƙatar zaɓar ne daga jeri inda za'a fara da farko, sannan danna Latsa.
Menene ya kamata jerin gwano zazzabi su yi kama da bayan canje-canjen?
1. Boot daga drive ɗin flash
2. Boot daga HDD (duba hotunan allo a kasa)
Bayan haka, fita BIOS tare da ajiye saiti (Ajiye & Fita saitin shafin). A cikin nau'ikan BIOS da yawa, ana samun wannan fasalin, alal misali, ta maɓallin F10.
Bayan sake kunna kwamfutar, idan an sanya saitunan daidai, ya kamata fara farawa daga kwamfutar filashinmu ... Abin da za a yi a gaba, duba sashe na gaba na labarin.
3. Sauya C bangare na rumbun kwamfutarka
Idan taya daga flash drive ɗin ya yi kyau, ya kamata ka ga taga, kamar yadda yake a cikin sikirin ɗayar da ke ƙasa, tare da duk wadatattun rumbun kwamfutarka da aka haɗa da tsarin.
A halin da nake ciki, wannan shi ne:
- Disk C: da F: (real real disk disk ya kasu kashi biyu);
- Disk D: (rumbun kwamfutarka);
- Disk E: (bootable USB flash drive daga wanda aka saukar da saukarwar).
Aiki a gabanmu: don sauya girman tsarin tafiyar da C:, watau don ƙara shi (ba tare da tsarawa da asarar bayanai ba). A wannan yanayin, da farko zaɓi F: drive (drive daga wanda muke so mu ɗauka sarari) kuma danna maɓallin "canji / motsa bangare".
Gaba kuma, muhimmiyar ma'ana: dole a matsar da mabudin zuwa hagu (kuma ba hannun dama ba)! Duba hotunan allo a kasa. Af, hotuna da lambobi suna nunawa sarari nawa sarari zaka iya kyauta.
Abin da muka samu kenan. A cikin misalaina, na warware sararin faifai F: kimanin 50 GB (sannan zamu kara su zuwa tsarin tafiyar da C :).
Bugu da kari, sararin da muke da 'yancin za a yi alama a matsayin sashin da ba a wurin ba. Zamu kirkiri wani yanki a kai, ba shi da wata damuwa game da wane harafi zai kasance da kuma yadda za'a kira shi.
Saitin Sashi:
- bangare mai ma'ana;
- tsarin fayil ɗin NTFS;
- tuka tuƙi: kowane, a cikin wannan misalin L:;
- girman gungu: tsoho.
Yanzu muna da bangare uku akan rumbun kwamfutarka. Za'a iya haɗuwa da biyu daga cikinsu. Don yin wannan, danna kan drive ɗin da muke so mu ƙara sarari kyauta (a cikin misalinmu, fitar da C :) kuma zaɓi zaɓi don haɗa bangare.
A cikin ɓoye taga, bincika waɗanne sassan za'a haɗa (a cikin misalinmu, fitar da C: kuma fitar da L :).
Shirin zai bincika wannan aikin ta atomatik don kurakurai da yiwuwar haɗuwa.
Bayan kimanin mintuna 2-5, idan komai ya tafi daidai, zaku ga hoton da ke tafe: muna sake samun C guda biyu: kuma F: ɓangarori akan rumbun kwamfutarka (kawai girman C: ƙarfin drive ya karu da 50 GB, kuma F: girman bangare ya ragu, bi da bi , 50 GB).
Ya rage kawai danna maballin don yin canje-canje da jira. Af, zai ɗauki tsawon lokaci don jira (kamar awa ɗaya ko biyu). A wannan lokacin, zai fi kyau kada ku taɓa kwamfutar, kuma yana da kyau cewa haske ba ya kashe. A kwamfutar tafi-da-gidanka, a wannan batun, aikin yana da aminci sosai (idan komai, cajin batirin ya isa ya kammala jujjuyawa).
Af, da taimakon wannan zaren Flash, zaku iya yin abubuwa da yawa tare da HDD:
- tsara nau'ikan bangarori daban-daban (gami da tarin fuka 4)
- rushe yankin da ba a hawa ba;
- bincika share fayilolin;
- kwafin juzu'i (kwafin ajiya);
- ƙaura zuwa SSD;
- kwace rumbun kwamfutarka, da sauransu.
PS
Koyaya zaɓi da kuka zaɓi don rage girman ɓangarorin faifan diski ɗinku, ya kamata ku tuna cewa koyaushe kuna buƙatar ajiye bayananku lokacin aiki tare da HDD! Koyaushe!
Hatta mafi aminci mafi amfani, a ƙarƙashin wasu yanayi, "na iya yin abubuwa."
Shi ke nan, duk kyakkyawan aiki!