Idan ka tambayi kowane ɗan gizon komputa wanda ka sani game da yadda zaka hanzarta kwamfutarka, ɗayan abubuwan da za a ambata da farko shine ɓarna diski. Game da ita ne zan rubuta a yau duk abin da na sani.
Musamman, zamuyi magana game da menene ɓarkewa ko kuma yana buƙatar yin hannu da hannu akan Windows 7 da Windows 8 na zamani na tsarin aiki, ko ya zama dole don ɓoye SSDs, menene shirye-shiryen za'a iya amfani da (kuma shin ana buƙatar waɗannan shirye-shiryen) da kuma yadda ake aiwatar da ɓarna ba tare da ƙarin shirye-shiryen ba. a kan Windows, gami da amfani da layin umarni.
Menene rarrabuwar kawuna da zage-zage?
Yawancin masu amfani da Windows, duka sun dandana kuma ba haka ba, sunyi imani da cewa ɓata kullun da rumbun kwamfutarka ko kuma wani bangare a kai zai hanzarta aikin kwamfutar su. Koyaya, ba kowa bane yasan menene.
A takaice, akwai bangarori da dama a kan faifai, kowannensu yana dauke da "yanki" na bayanai. Fayiloli, musamman ma manya manyan, an adana su a sassa daban daban lokaci guda. Misali, a kwamfutarka akwai irin wadannan files da yawa, kowannensu ya mamaye wasu bangarori. Lokacin da kuka yi canje-canje ga ɗayan waɗannan fayilolin ta hanyar da girmanta (wannan, sake, alal misali) yana ƙaruwa, tsarin fayil ɗin zaiyi ƙoƙarin adana sabbin bayanai ta wani gefe (a zahiri na zahiri - wato a cikin sassan maƙwabta akan faifai) tare da asali bayanai. Abin baƙin ciki, idan babu isasshen ci gaba na sarari kyauta, za a raba fayil ɗin zuwa sassa daban-daban da aka adana a sassa daban-daban na rumbun kwamfutarka. Duk wannan zai faru da ku. Nan gaba, idan kuna buƙatar karanta wannan fayil, shugabannin rumbun kwamfutarka za su matsa zuwa matsayi daban-daban, suna neman guda fayiloli akan HDD - duk wannan yana ragewa kuma ana kiransa rarrabu.
Tsagewa tsari ne wanda ake juyar da sassan fayil a cikin wannan hanyar don rage rarrabuwar kuma dukkanin sassan kowane fayil suna cikin yankunan makwabta akan rumbun kwamfutarka, i.e. ci gaba.
Yanzu kuma bari mu matsa zuwa ga lokacin da ake buƙatar ɓarna, kuma lokacin farawa da hannu mataki ne mara amfani.
Idan kana amfani da Windows da SSD
Duk da cewa kuna amfani da SSD akan komfutar Windows, baku buƙatar amfani da ɓarna diski don gujewa saurin rikitar da SSD. Kwatanta SSDs ba zai tasiri da sauri aikin ba. Windows 7 da Windows 8 suna kashe ɓarna na SSDs (ma'ana cin zarafi ta atomatik, wanda za'a tattauna a ƙasa). Idan kuna da Windows XP da SSD, to, da farko, zaku iya bayar da shawarar sabunta tsarin aiki kuma, hanya ɗaya ko wata, kada ku fara ɓarnatar da hannu. Kara karantawa: abubuwan da baku bukatar yi da SSDs.
Idan kana da Windows 7, 8 ko 8.1
A cikin sababbin sigogin tsarin aiki na Microsoft - Windows 7, Windows 8 da Windows 8.1, ɓoye diski ɗin diski yana farawa ta atomatik. A cikin Windows 8 da 8.1, yana faruwa a kowane lokaci, a lokacin rashi kwamfutar. A cikin Windows 7, idan kun shiga cikin zaɓuɓɓukan ɓarna, da alama za ku ga cewa zai fara kowace Laraba da ƙarfe 1 na safe.
Don haka, a cikin Windows 8 da 8.1, da alama kuna buƙatar lalata takaddara a bayyane yake. A cikin Windows 7, wannan na iya zama, musamman idan bayan aiki a kwamfutar ka kashe shi kai tsaye kuma a kowane lokaci kana buƙatar sake yin wani abu. Gabaɗaya, kunna PC sauyawa da kashewa koyaushe mummunan aiki ne, wanda zai haifar da matsaloli ga wataƙila komputa da aka kunna ta agogo. Amma wannan shine batun labarin daban.
Tsagewa a cikin Windows XP
Amma a cikin Windows XP babu ɓarna ta atomatik, wanda ba abin mamaki bane - tsarin sarrafawa ya fi shekaru 10 girma. Don haka, zage-zage dole ne a yi shi da hannu akai-akai. Yaya akai akai? Ya dogara da yawan bayanan da ka saukar, ƙirƙirar, sake rubutawa gaba da gaba da sharewa. Idan an shigar da wasanni da shirye-shiryen yau da kullun, zaku iya aiwatar da ɓarna sau ɗaya a mako - biyu. Idan duk aikin ya ƙunshi yin amfani da Kalma da Excel, da zama tare da sauran abokan karatunmu, to ɓata kowane wata zai isa.
Kari akan haka, zaku iya saita bayanan ta atomatik a Windows XP ta amfani da mai tsara aikin. Kawai zai zama ba shi da “hankali” fiye da na Windows 8 da 7 - idan a cikin ɓarna OS na zamani zai "jira" lokacin da ba za ku yi aiki da kwamfutar ba, to za a ƙaddamar da shi a XP ba tare da la'akari da wannan ba.
Shin ina buƙatar yin amfani da shirye-shirye na ɓangare na uku don lalata rumbun kwamfutarka?
Wannan labarin zai zama cikakke idan ba ku ambaci shirye-shiryen diski yanki ba. Akwai adadi mai yawa na irin waɗannan shirye-shiryen, duka biya da waɗanda za a iya sauke su kyauta. Da kaina, ban gudanar da irin waɗannan gwaje-gwaje ba, duk da haka, bincike akan Intanet bai ba da cikakken bayani game da ko sun fi tasiri fiye da amfani da Windows ɗin don lalata su ba. Akwai 'yan dama mai yiwuwa na irin waɗannan shirye-shiryen:
- Aiki mai sauri, saitunan kansa don lalata kansa ta atomatik.
- Defwararren ɓarna na musamman don haɓaka saukar kwamfuta.
- Ginin ingantattun abubuwa, kamar ɓoye rajista na Windows.
Koyaya, a ganina, shigarwa, har ma fiye da haka sayen irin waɗannan abubuwan amfani, ba abu bane mai mahimmanci. A cikin 'yan shekarun nan, rumbun kwamfyuta sun zama da sauri kuma tsarin aiki yana da hankali, kuma idan rarrabuwar haske ta HDD shekaru goma da suka gabata ya haifar da raguwa a cikin aikin tsarin, a yau wannan kusan kusan hakan baya faruwa. Haka kuma, yan kadan daga cikin masu amfani da na'urori masu karfin gaske a yau suka cika su zuwa karfin aiki, don haka tsarin fayil din yana da ikon sanya bayanai ta wata hanya ingantacciya.
Free Disk Defragmenter Defraggler
Kawai idan, zan haɗa a cikin wannan labarin taƙaitaccen zance ga ɗayan shirye-shiryen kyauta mafi kyau don lalata ɓarna - Defraggler. Mai haɓaka shirin shine Piriform, wanda samfuran CCleaner da Recuva sun san ku. Zaka iya saukar da Defraggler kyauta daga gidan yanar gizon yanar gizo mai suna //www.piriform.com/defraggler/download. Shirin yana aiki tare da duk sigogin Windows na zamani (farawa daga 2000), 32-bit da 64-bit.
Shigar da shirin abu ne mai sauki, zaku iya saita wasu sigogi a sigogin shigarwa, alal misali, maye gurbin daidaitaccen kayan amfani da Windows, tare da kara Defragler a cikin maudu'in mahallin. Duk wannan yana cikin Rashanci, idan wannan mahimmancin yana da mahimmanci a gare ku. In ba haka ba, yin amfani da shirin Defragler kyauta yana da hankali da ɓarna ko bincika faifai ba zai zama matsala ba.
A cikin saitunan, zaku iya saita ƙaddamar da atomatik ta ɓarna a kan jadawalin, inganta fayilolin tsarin lokacin da tsarin ke saiti, da kuma sauran sigogi masu yawa.
Yadda za a yi ɓarna da aka gina a cikin Windows
A cikin yanayin, idan kwatsam ba ku san yadda ake yin ɓarna ba a cikin Windows, zan bayyana wannan tsari mai sauƙi.
- Buɗe Kwamfuta na ko Windows Explorer.
- Kaɗa daman akan faifan da kake son ɓata da zaɓi "Abubuwan da ke cikin".
- Zaɓi maɓallin Kayayyakin sai ka danna Maɓallin Maɓallin ko Ingantawa, ya danganta da nau'in Windows ɗin da kake da shi.
Gaba kuma, ina tsammanin, komai zai bayyana karara. Na lura cewa aiwatar da ɓarna na iya ɗaukar dogon lokaci.
Bayyana faifai akan Windows ta amfani da layin umarni
Duk guda ɗaya da aka bayyana ƙaramin ƙara har ma fiye da haka, zaku iya yin amfani da umarnin ɓata a kan umarnin umarnin Windows (umarnin umarnin ya kamata a gudanar dashi azaman mai gudanarwa). Da ke ƙasa akwai jerin bayanai game da amfani da ɓoye-ɓoye na ɓoye rumbun kwamfutarka a cikin Windows.
Microsoft Windows [Shafi 6.3.9600] (c) Microsoft Corporation, 2013. An kiyaye duk haƙƙoƙi. C: WINDOWS system32> defrag Disk ingantawa (Microsoft) (c) Microsoft Corporation, 2013. Sanarwa: Ingantawa da haɓaka fayiloli masu rarrabawa akan ƙirar gida don inganta tsarin aiki. Syntax defrag | / C | / E [] [/ H] [/ M | [/ U] [/ V]] inda ko ba a nuna shi ba (lalata al'ada), ko kuma an nuna kamar haka: / A | [/ D] [/ K] [/ L] | / O | / X Ko, don waƙa da aiki wanda ke gudana a kan ƙara: defrag / T Sigogi ƙimar Bayyanawa / Nazarin ƙididdigar ƙididdiga. / C Yi aiki akan dukkan kundin. / D Tsarin daidaitaccen zagi (tsoho). / E Yi aiki na kowane juzu'i ban da waɗanda aka nuna. / H Fara aiki tare da fifiko na al'ada (low by tsoho). / K Inganta ƙuƙwalwa akan zaɓaɓɓun ɗakuna. / L Sake inganta zaɓaɓɓun layuka. / M Ya fara aiki a lokaci ɗaya akan kowane girma a bango. / O Haɓakawa ta amfani da nau'in nau'in kafofin watsa labaru da suka dace. / T Kula da wani aiki wanda tuni yake gudana akan ƙarar da aka nuna. / U Nuna cigaban aikin akan allon. / V Nuna cikakken ƙididdigar rarrabuwa. / X haɗaɗɗun sarari kyauta akan ƙididdigar da aka nuna. Misali: defrag C: / U / V defrag C: D: / M defrag C: Mount_point / A / U defrag / C / H / VC: WINDOWS system32> defrag C: / A ingantawa (Microsoft) (c ) Microsoft Corporation, 2013. Binciken kira akan (C :) ... An gama aiki cikin nasara. Rahoton Postaddamar da Bayanin Bayani: Bayanin Girma: Girma Girma = 455.42 GB Kyauta mai Kyau = 262.55 GB Duk sararin da Aka Raba = 3% Matsakaicin Matsakaicin Kyauta = 174.79 GB Note. Statisticsididdigar rarrabuwa bai ƙunshi guntun fayil waɗanda suka fi girma 64 MB a girma ba. Kayyade wannan kundin baya bukatar. C: WINDOWS tsarin32>
Anan, watakila, kusan duk abin da zan iya fada game da lalata diski a cikin Windows. Idan har yanzu kuna da tambayoyi, jin free ku tambaye su a cikin sharhin.