Menene BIOS?

Pin
Send
Share
Send

BIOS (daga Turanci. Tsarin Input / Na'urar fitarwa na asali) - tsarin shigarwar / fitarwa na asali, wanda ke da alhakin fara kwamfutar da ƙarancin matakan abubuwan da ke ciki. A cikin wannan labarin za mu faɗi yadda yake aiki, abin da aka yi niyya da kuma irin aikin da yake da shi.

BIOS

A zahiri, BIOS shine tsarin microprogram sold sold cikin guntu a kan motherboard. Ba tare da wannan na'urar ba, kwamfutar a sauƙaƙe ba za ta san abin da za a yi ba bayan ƙarfin-inda za a ɗibar da tsarin sarrafawa daga, a kan abin da masu saurin gudu za su zube, ko za a iya kunna na'urar ta danna maɓallin linzamin kwamfuta ko allon rubutu, da sauransu.

Kada a rikice "BIOS Saiti" (wani zaɓi ne mai launin shuɗi wanda zaka iya samun dama ta danna wasu maɓallai a kan keyboard yayin da komputa ke farawa) tare da BIOS. Na farko shine ɗayan shirye-shiryen da yawa waɗanda aka rubuta akan babban guntu na BIOS.

Kwakwalwan kwamfuta na BIOS

Tsarin shigarwar / fitarwa na asali an rubuta shi ne kawai ga na'urorin adana marasa canji. A kan jirgin, yana kama da microcircuit, kusa da wanda yake batir.


Wannan shawarar ta kasance saboda gaskiyar cewa yakamata BIOS yayi aiki koyaushe, ba tare da la'akari da ko akwai wadatar wutar lantarki a PC ɗin ba ko a'a. Dole ne a kiyaye amintaccen amintacce daga abubuwan waje, saboda idan fashewa ta faru, to babu umarnin a cikin ƙwaƙwalwar komputa wanda zai ba shi damar ɗaukar OS ko amfani da bas ɗin yanzu.

Akwai nau'ikan kwakwalwan kwamfuta guda biyu akan abin da za'a iya shigar BIOS:

  • ERPROM (Erasable, ROM na abin kunya) - za a iya share abubuwan da ke cikin irin wannan kwakwalwan kwamfuta ba saboda bayyanar su ga hanyoyin ultraviolet ba. Wannan nau'in kayan aikin da aka saba amfani dashi wanda baya amfani.
  • Eeprom (Mai rushe wutar lantarki, ROM ɗin abin zargi) - zaɓi na zamani, bayanan da za'a iya lalata shi ta siginar lantarki, wanda zai baka damar cire guntu daga mat ɗin. allon. A kan irin waɗannan na'urori, zaku iya sabunta BIOS, wanda ke ba ku damar ƙara yawan aikin PC, fadada jerin na'urorin da aka tallafa wa uwar, kuma gyara kurakurai da gazawar waɗanda masana'anta suka yi.

Kara karantawa: Ana ɗaukaka BIOS akan kwamfuta

Siffofin BIOS

Babban aiki da manufar BIOS shine ƙarancin tsari, tsarin kayan aikin na'urori da aka sanya cikin kwamfutar. Hanyar yau da kullun "BIOS SetUp" ita ce ke da alhakin wannan. Tare da taimakonsa zaka iya:

  • Sanya lokacin tsarin;
  • Sanya fifikon farawa, wato, saka na'urar wacce daga cikin farko ya kamata a shigar da fayiloli a cikin RAM, kuma a cikin wane tsari ne daga ragowar;
  • Enablearfafa ko kashe aikin abin da aka gyara, saita ƙarfin lantarki a garesu da ƙari mai yawa.

Aikin BIOS

Lokacin da kwamfutar ta fara, kusan dukkanin abubuwan da aka sanya a ciki suna juya zuwa guntun BIOS don ƙarin umarnin. Wannan karfin gwajin kan kai ana kiran shi POST (power-on-self-test). Idan abubuwan haɗin da ba tare da wanda PC ba zai iya samun damar yin takalmin (RAM, ROM, shigarwar / kayan aikin fitarwa, da sauransu) sun sami nasarar wucewa gwajin aiki, BIOS yana fara neman babban rikodin taya na tsarin aiki (MBR). Idan ya nemo ta, to, OS din tana sarrafa kayan ne kuma ta loda shi. Yanzu, dangane da tsarin aiki, BIOS yana canja wurin cikakken kayan aikin zuwa gare shi (na hali ne don Windows da Linux) ko kuma kawai yana samar da iyaka mai iyaka (MS-DOS). Bayan loda OS, ana iya ɗaukar aikin BIOS ana kammalawa. Irin wannan hanyar za ta faru duk lokacin da aka fara sabon salo, sannan kawai.

Hulɗa da mai amfani da BIOS

Don shiga cikin menu na BIOS kuma canza wasu sigogi a ciki, kawai kuna buƙatar latsa maɓallin guda ɗaya yayin fara PC. Wannan maɓallin na iya bambanta dangane da masana'antar uwa. Yawancin lokaci shi "F1", "F2", "ESC" ko "Share".

Tsarin tsarin shigarwa / fitarwa na duk masana'antun masana'antun kayan kwalliya suna kama iri ɗaya. Kuna iya tabbata cewa basu da bambance-bambance a cikin babban aikin (wanda aka jera a ɓangaren da ake kira "Ayyukan BIOS" na wannan kayan).

Duba kuma: Yadda ake shiga BIOS akan kwamfuta

Har sai an sami canje-canje, ba za a iya amfani da su a PC ba. Sabili da haka, yana da mahimmanci a hankali kuma saita komai daidai, saboda kuskure a cikin saitunan BIOS na iya haifar da ƙarancin dakatar da kwamfutar, kuma aƙalla, wasu ɓangarorin kayan aikin na iya lalacewa. Zai iya zama mai aiwatarwa idan baku daidaita yanayin juyawa na masu sanyaya sanyi yadda yakamata ba, ko kuma wutan lantarki, idan kuka sake rarraba wutar lantarki zuwa cikin uwa - akwai zaɓuɓɓuka da yawa kuma yawancinsu zasu iya zama mahimmanci ga na'urar gaba ɗaya. Abin farin ciki, akwai POST wanda zai iya fitar da lambobin kuskure ga mai saka idanu, kuma idan akwai masu magana, zai iya fitar da siginar sauti kuma hakan yana nuna lambar kuskure.

Sake saita saitin BIOS na iya taimakawa wajen kawar da mummunan ayyukan.Zaka iya samun ƙarin bayani game da wannan a cikin labarin a shafin yanar gizon mu da aka gabatar a mahaɗin da ke ƙasa.

Kara karantawa: Sake saita saitin BIOS

Kammalawa

A cikin wannan labarin, manufar BIOS, mahimman ayyukansa, tushen aiki, microcircuit akan abin da za'a iya shigar dashi, da kuma wasu halaye. Muna fatan cewa wannan kayan ya kasance mai ban sha'awa a gare ku kuma ya ba ku damar koyon wani sabon abu ko kuma don wadatar da ilimin da ake da shi.

Pin
Send
Share
Send