Gano sarari faifai a cikin Linux

Pin
Send
Share
Send

Bayan dogon aiki a komputa, fayiloli da yawa sun tara diski, saboda haka suna ɗaukar sarari kyauta. Wani lokaci yakan zama karami sosai cewa kwamfutar ta fara asara, kuma shigarda sabbin kayan aikin komputa basa iya kammalawa. Don hana wannan daga faruwa, kuna buƙatar sarrafa adadin sarari kyauta akan rumbun kwamfutarka. A cikin Linux, ana iya yin hakan ta hanyoyi guda biyu, waɗanda za a tattauna a wannan labarin.

Ana bincika filin diski kyauta akan Linux

A kan tsarin sarrafa kernel na Linux, akwai hanyoyi guda biyu masu tsattsauran ra'ayi waɗanda suke ba da kayan aikin don nazarin sararin diski. Na farko ya shafi amfani da shirye-shirye tare da kera mai hoto, wanda ke sauƙaƙe dukkan aikin, kuma na biyu - aiwatar da umarni na musamman a cikin "minarshe", wanda ga mai amfani da ƙwarewa na iya ɗaukar aiki mai wahala.

Hanyar 1: Shirye-shiryen GUI

Mai amfani wanda bai fahimci kansa sosai da tsarin tushen Linux ba kuma yana jin rashin tsaro yayin aiki a cikin “minarshe” zai fi dacewa da bincika sararin faifai ta amfani da shirye-shirye na musamman tare da keɓaɓɓun duba don waɗannan dalilai.

GParted

GParted shiri ne na daidaituwa don dubawa da kuma kula da sararin faifan diski kyauta a cikin tsarin sarrafawa bisa lamuran Linux. Tare da shi, kuna samun waɗannan siffofin:

  • waƙa da adadin kyauta da wuraren da aka mamaye a kan rumbun kwamfutarka;
  • sarrafa ƙarar sassan sassan mutum;
  • kara ko rage sassan yadda kake so.

A cikin yawancin fakiti, an sanya shi ta hanyar tsohuwa, amma idan har yanzu bai bayyana ba, ana iya shigar da shi ta amfani da mai gudanar da aikace-aikacen ta hanyar shigar da sunan shirin a cikin binciken ko ta “minarshe” ta hanyar aiwatar da umarni biyu bi da bi:

sudo sabuntawa
sudo dace-samu kafa gparted

Aikace-aikacen yana farawa daga menu na ainihi ta hanyar kiran ta ta hanyar bincike. Hakanan zaka iya ƙaddamarwa ta hanyar shigar da wannan yanayin a cikin "Terminal":

grafasa-pkexec

Kalmar "shinershan" a cikin wannan umarnin yana nufin cewa duk ayyukan da shirin ya aikata zai faru a madadin mai gudanarwa, wanda ke nufin dole ne ku shigar da kalmar sirri.

Lura: lokacin shigar da kalmar wucewa a cikin "Terminal" bai bayyana ta kowace hanya ba, don haka ya kamata ka makance shigar da haruffan da suka wajaba ka latsa maɓallin Shigar.

Babban abin dubawa na shirin shine mai sauki, mai karko kuma yayi kama da haka:

Sashi na sama (1) an sanya shi don sarrafa rarar sarari kyauta, a ƙasa - na gani jadawalin (2), nuna yawancin bangarorin rumbun kwamfyuta da aka kasu kashi biyu da kuma wuraren da aka mamaye kowanne daga cikinsu. Dukkanin kasan kuma mafi yawan kayan aikin an tanada su cikakken tsari (3)kwatanta jihar na partitions tare da babban daidaito.

Mai saka idanu tsarin

A cikin taron cewa kuna amfani da Ubuntu OS da yanayin mai amfani na Gnome, zaku iya bincika yanayin ƙwaƙwalwar ajiya a cikin rumbun kwamfutarka ta hanyar shirin. "Tsarin Kulawa"an ƙaddamar da shi ta hanyar dubawar Dash:

A cikin aikace-aikacen kanta, kuna buƙatar buɗe shafin dama "Tsarin fayil", inda duk bayani game da rumbun kwamfutarka za a nuna:

Zai dace da faɗakarwa cewa ba a samar da irin wannan shirin a cikin yanayin KDE desktop, amma ana iya samun wasu bayanan a cikin ɓangaren "Bayanin tsarin".

Matsayin Matsayi a Dolphin

An bai wa masu amfani da KDE wata dama don bincika nawa gigabytes da ba a amfani da su a halin yanzu. Don yin wannan, yi amfani da mai sarrafa fayil ɗin Dolphin. Koyaya, da farko ya zama dole don yin wasu canje-canje ga sigogi na tsarin don abubuwan haɗin da ake buƙata ya bayyana a mai sarrafa fayil.

Don kunna wannan aikin, kuna buƙatar zuwa shafin Musammamzaɓi shafi a can "Dolphin"to "Babban abu". Bayan kana buƙatar samun sashin Matsayin Matsayiinda kana buƙatar saita alamar a ciki "Nuna bayanin sarari kyauta". Bayan wannan danna Aiwatar da maballin Yayi kyau:

Bayan duk magudi, komai ya kamata yayi kamar haka:

Har zuwa kwanan nan, irin wannan aikin ya kasance a cikin mai sarrafa fayil ɗin Nautilus, wanda ake amfani dashi a Ubuntu, amma tare da sakin sabuntawa ya zama babu shi.

Baobab

Hanya ta huɗu da za a bincika game da sarari kyauta akan babban rumbun kwamfutarka ita ce aikace-aikacen Baobab. Wannan shirin daidaitaccen ma'aunin ne don amfani da rumbun kwamfyuta a cikin tsarin sarrafa Ubuntu. Baobab a cikin kundin tsarinsa yana da kawai jerin duk babban fayil a babban rumbun kwamfutarka tare da cikakken bayani, har zuwa ranar canji na ƙarshe, har ma da kek ɗin juyawa, wanda ya dace sosai kuma yana ba ka damar hango girman kowane babban fayil:

Idan saboda wasu dalilai ba ku da wani shiri a Ubuntu, to za ku iya saukarwa ku girka ta hanyar aiwatar da umarni biyu bi da bi "Terminal":

sudo sabuntawa
sudo dace-samu shigar baobab

Af, a cikin tsarin aiki tare da yanayin tebur na KDE, akwai wani shiri mai kama da kansa - FileSlight.

Hanyar 2: Terminal

Dukkanin shirye-shiryen da ke sama sun kasance masu haɗin kai, a tsakanin sauran abubuwa, ta kasancewar keɓaɓɓiyar keɓaɓɓiyar dubawa, amma Linux yana ba da wata hanya don bincika matsayin ƙwaƙwalwar ajiya ta hanyar na'ura wasan bidiyo. Don waɗannan dalilai, suna amfani da ƙungiyar ta musamman wacce babbar manufarta ita ce bincika da kuma nuna bayanai game da sarari kyauta akan faifai.

Duba kuma: Dokokin da Aka Amfani dasu akai akai a Linux Terminal

Umarnin Df

Don samun bayani game da faifin kwamfutar, shigar da umarnin kamar haka:

df

Misali:

Domin saukaka tsarin karanta bayanan, yi amfani da wannan aikin:

df -h

Misali:

Idan kanaso ka duba matsayin ƙwaƙwalwar ajiyar a cikin wani keɓaɓɓen directory, saka hanyar zuwa gare ta:

df -h / gida

Misali:

Ko zaka iya tantance sunan na'urar, idan ya cancanta:

df -h / dev / sda

Misali:

Zaɓuɓɓukan umarnin Df

Baya ga zabin -h, mai amfani yana tallafawa wasu ayyuka, kamar:

  • -m - nuna bayani game da duk ƙwaƙwalwar ajiya a cikin megabytes;
  • -T - nuna ra'ayin tsarin fayil;
  • -a - nuna duk tsarin fayil a lissafin;
  • -i - nuna duk inodes.

A zahiri, waɗannan ba duk zaɓuɓɓuka bane, amma mafi mashahuri ne. Don duba cikakken jerin su, dole ne a gudanar da wannan umarni a cikin "Terminal":

df --help

Sakamakon haka, zaku sami jerin zaɓuɓɓuka masu zuwa:

Kammalawa

Kamar yadda kake gani, akwai hanyoyi da yawa waɗanda zaka iya bincika filin diski kyauta. Idan kuna buƙatar samun kawai ainihin bayani game da sararin diski da aka mamaye, to hanya mafi sauƙi ita ce amfani da ɗayan shirye-shiryen da ke sama tare da keɓaɓɓen zanen hoto. A cikin taron cewa kuna son samun ƙarin cikakken rahoto, umarnin ya dace df a ciki "Terminal". Af, shirin Baobab zai iya ba da ƙididdigar ƙididdiga masu ƙima.

Pin
Send
Share
Send