Yadda ake koyon madaidaicin MBR ko GPT disk, wanda yafi kyau

Pin
Send
Share
Send

Sannu.

Kusan 'yan usersan masu amfani sun riga sun ci karo da kurakuran layout na faifai. Misali, sau da yawa idan aka shigar Windows wani kuskure ya bayyana, daga cikin: "Ba za a iya sanya Windows a cikin wannan drive ɗin ba. Zaɓin da aka zaɓa yana da salon yanki na GPT".

Da kyau, ko tambayoyi kan MBR ko GPT sun bayyana lokacin da wasu masu amfani suka sayi faifai wanda ya fi girma fiye da 2 TB (i.e., fiye da 2000 GB).

A cikin wannan labarin, Ina so in taɓa abin da ya shafi wannan batun. Don haka, bari mu fara ...

 

MBR, GPT - menene ga kuma abin da ya fi dacewa da shi

Wataƙila wannan ita ce tambaya ta farko da masu amfani suka yi wanda suka fara wannan gajarta. Zan yi kokarin bayyanawa cikin kalmomi masu sauki (za a sauƙaƙa wasu sharuɗɗa).

Kafin a yi amfani da faifai don aiki, dole ne a rarraba shi zuwa takamaiman sassan. Kuna iya adana bayani game da ɓangarorin faifai (bayanai game da farkon da ƙarshen ɓangarorin juzu'i, wanda bangare na wannan diski yake, wane bangare shine na farko da boot, da sauransu) ta hanyoyi daban-daban:

  • -MBR: babban rikodin boot;
  • -GPT: Tebur Partition GUID.

MBR ya bayyana tun da daɗewa, a cikin 80s na ƙarni na ƙarshe. Babban iyakance wanda masu manyan diski zasu iya lura da shi shine cewa MBR yana aiki tare da diski wanda girmansa bai wuce TB 2 ba (kodayake, a ƙarƙashin wasu yanayi, za'a iya amfani da manyan diski).

Kawai ƙarin daki-daki: MBR tana goyan bayan manyan sassan 4 kawai (kodayake ga yawancin masu amfani da wannan wannan ya fi abin isa!).

GPT sabon saiti ne kuma ba shi da iyaka, kamar MBR: diski zai iya zama ya fi girma fiye da 2 TB (kuma nan gaba kadan wannan ba zai yuwu ba wanda ya same shi). Bugu da kari, GPT yana ba ku damar ƙirƙirar lambobin marasa iyaka marasa iyaka (ƙuntatawa a cikin wannan yanayin za a shigar da OS ɗinku).

A ganina, GPT yana da fa'ida ɗaya tilo: idan MBR ya lalace, to, kuskure da haɓaka lokacin saukar da OS ɗin zai faru (kamar yadda aka adana bayanan MBR a wuri guda kawai). GPT ɗin kuma yana adana kwafin bayanan da yawa, don haka idan ɗayansu ya lalace, zai maido da bayanan daga wani wuri.

Hakanan yana da mahimmanci a lura cewa GPT yana aiki a layi ɗaya tare da UEFI (wanda ya maye gurbin BIOS), kuma saboda wannan yana da saurin hanzari, yana goyan bayan ingantaccen boot, ɓoyayyen ɓoyayyun, da sauransu.

 

Hanya mai sauƙi don gano ƙirar diski (MBR ko GPT) - ta cikin menu na sarrafa faifai

Da farko, bude Wutar Lantarki na Windows kuma jeka hanyar da take bi: Kwamitin Gudanarwa / Tsari da Tsaro / Gudanarwa (allon sikelin a ƙasa).

 

Bayan haka, bude hanyar "Computer Management".

 

To, a cikin menu na gefen hagu, buɗe sashin "Disk Management", kuma a cikin jerin dras ɗin a hannun dama, zaɓi faifan da ake so kuma tafi zuwa ga kaddarorin (duba kibiyoyin ja a cikin siket ɗin da ke ƙasa).

 

Furtherari, a cikin "Kundin" kundin, gabanin layin "Sashi na Sashi" - zaku gani tare da wane tsarin diski. Hoton kallon da ke ƙasa yana nuna faifan MBR.

Misalin ƙara girma shine MBR.

 

Kuma a nan ne hoton allo na abin da GPT ke markadewa yake.

Misalin kunshin girma shine GPT.

 

Ma'anar rarrabuwa disk ɗin ta hanyar layin umarni

Kuna iya ƙaddara yanayin diski cikin sauri ta amfani da layin umarni. Zan duba matakan yadda ake yin haka.

1. Da farko danna maɓallin kewayawa Win + r don buɗe shafin shafin (ko ta menu na START idan kana amfani da Windows 7). A cikin taga gudu - rubuta faifai kuma latsa ENTER.

 

Na gaba akan layin umarni, shigar da umarni jera disk kuma latsa ENTER. Ya kamata ka ga jerin duk diski da aka haɗa da tsarin. Kula da sashin ƙarshe na GPT a cikin wannan jerin: idan an sanya alamar "*" a kan takamaiman drive a cikin wannan shafi, wannan yana nufin cewa an sanya alama GPT.

 

A zahiri, wannan shine komai. Yawancin masu amfani, ta hanyar, har yanzu suna jayayya game da wanne ne mafi kyau: MBR ko GPT? Suna ba da dalilai daban-daban don dacewa da zaɓin. A ganina, idan yanzu wannan tambaya mai yiwuwa ne ga wani, to a cikin 'yan shekaru za a zaɓi zaɓaɓɓen masu rinjaye a ƙarshe ga GPT (kuma wataƙila wani sabon abu zai bayyana ...).

Sa'a ga kowa da kowa!

Pin
Send
Share
Send