Wasu lokuta masu amfani suna fuskantar hasara ko sharewa na fayiloli masu mahimmanci. Lokacin da irin wannan yanayin ya taso, babu abin da ya rage don yi sai ƙoƙarin maido da komai tare da taimakon ƙwararrun abubuwan amfani. Suna bincika bangare na rumbun kwamfutarka, gano abubuwan da suka lalace ko abubuwan da aka goge a baya suna ƙoƙarin dawo dasu. Irin wannan aiki koyaushe ba nasara bane saboda rarrabuwa ko cikakken asarar bayanai, amma yana da kyau a gwada.
Maido fayilolin da aka Share a Ubuntu
A yau zamu so magana game da mafita mai sauƙi ga tsarin sarrafa Ubuntu, wanda ke gudana akan ƙwayar Linux. Wannan shine, hanyoyin da aka tattauna sun dace da duk rarrabuwa bisa Ubuntu ko Debian. Kowane mai amfani yana yin aiki daban, don haka idan na farkon bai kawo wani tasiri ba, to ya kamata ku gwada na biyu, kuma mu, bi da bi, za mu gabatar da cikakkun jagororin jagora kan wannan batun.
Hanyar 1: TestDisk
TestDisk, kamar mai amfani mai zuwa, kayan aiki ne na wasan bidiyo, amma ba duka tsarin za'a aiwatar da shi ta hanyar shigar da umarni ba, wasu aiwatarwa na ke dubawa mai hoto har yanzu suna nan. Bari mu fara da kafuwa:
- Je zuwa menu kuma gudu "Terminal". Hakanan zaka iya yin wannan ta riƙe hotkey. Ctrl + Alt + T.
- Yi rijista da oda
sudo dace shigar da testdisk
don fara shigarwa. - Bayan haka, tabbatar da asusunka ta shigar da kalmar wucewa. Lura cewa haruffan da ka shigar ba su bayyana ba.
- Jira saukarwa da zazzagewa da kwace duk mahimman abubuwan tattarawa don kammala.
- Bayan sabon filin ya bayyana, zaku iya gudanar da amfani da kanta a madadin maigidan, kuma ana yin wannan ta umarni
sudo testdisk
. - Yanzu kun shiga cikin aiwatar da sauƙin GUI ta hanyar na'ura wasan bidiyo. Ana aiwatar da sarrafawa ta kibiyoyi da maɓalli Shigar. Ka fara da ƙirƙirar sabon fayel ɗin log, don idan akwai wani abu, ka lura da abin da aka aikata a wani lokaci.
- Lokacin nuna duk diski mai wadatar, zaba zaɓi wanda kan dawo da fayilolin ɓacewa zai faru.
- Zaɓi teburin bangare na yanzu. Idan ba za ku iya yanke shawara ba, duba tukwici daga mai haɓakawa.
- Kuna shiga cikin menu na ayyuka, dawowar abubuwa yana faruwa ta ɓangaren sashi "Ci gaba".
- Ya zauna kawai tare da kibiyoyi Sama da .Asa gano ɓangaren sha'awa, da kuma amfani Daga hannun dama da A hagu nuna aikin da ake so, a yanayinmu haka yake "Jerin".
- Bayan ɗan taƙaitaccen ɗinka, jerin fayilolin da ke kan ɓangaren sun bayyana. Layuka masu alama da ja suna nuna cewa abun ya lalace ko an goge shi. Dole ne kawai ka matsar da sandar zabi zuwa fayil din sha'awa kuma ka latsa Tare dakwafe shi zuwa babban fayil da ake so.
Aiki na amfanin da aka ɗauka abu ne mai ban mamaki kawai, saboda yana iya dawo da fayiloli ba kawai ba, har ma da ɗayan ɓangarorin jujjuyawar abubuwa, haka kuma yana ma'amala da NTFS, tsarin fayil na FAT kuma tare da duk juzu'in Ext. Bugu da ƙari, kayan aiki ba wai kawai ya dawo da bayanai ba, har ma yana aiwatar da gyaran kurakuran da aka samo, wanda ke guje wa ƙarin matsaloli tare da lafiyar tuki.
Hanyar 2: Scalpel
Don mai amfani da novice, ma'amala tare da amfani da Scalpel zai zama mafi wahala, saboda a nan ana kunna kowane mataki ta hanyar shigar da umarnin da ya dace, amma bai kamata ku damu ba, saboda za mu bayyana kowane mataki daki-daki. Amma game da aikin wannan shirin, ba a haɗa shi da kowane tsarin fayil ba kuma yana aiki daidai a kan dukkan nau'ikan su, kuma yana tallafawa duk tsararrun bayanan bayanan.
- Dukkanin ɗakunan karatu na yau da kullun ana saukar da su daga wurin aje hukuma ta hanyar
sudo dace-samu kafa fatar kan mutum
. - Bayan haka, kuna buƙatar shigar da kalmar sirri don asusunku.
- Bayan haka, jira don kammala sabon kunshe-kunshe kafin layin shigarwar ya bayyana.
- Yanzu kuna buƙatar saita fayil ɗin sanyi ta hanyar buɗe ta ta hanyar editan rubutu. Ana amfani da layin mai zuwa don wannan:
sudo gedit /etc/scalpel/scalpel.conf
. - Gaskiyar ita ce ta hanyar tsoho amfani ba ya aiki tare da tsarin fayil - dole ne a haɗa su ta hanyar buɗe layuka. Don yin wannan, kawai akasin tsarin da ake so, cire grilles, kuma lokacin gama saitunan, adana canje-canje. Bayan aiwatar da waɗannan matakan, Scalpel zai sake dawo da ƙayyadaddun nau'ikan. Wannan yakamata ayi haka don bincika abubuwa yana ɗaukar lokaci kaɗan.
- Dole ne kawai ku ƙaddara ɓangaren faifai diski inda za a gudanar da bincike. Don yin wannan, buɗe sabon "Terminal" kuma rubuta umarnin
lsblk
. A cikin jerin, nemo ƙirar maɓallin da ake so. - Gudun dawo da ta hanyar umarni
sudo scalpel / dev / sda0 -o / gida / mai amfani / Jaka / fitarwa /
ina sda0 - yawan sashin da ake so, mai amfani - sunan babban fayil ɗin mai amfani, da Jaka - sunan sabon babban fayil wanda za'a sanya duk bayanan da aka dawo dasu. - Lokacin da aka gama, tafi zuwa ga mai sarrafa fayil (
sudo nautilus
) da kuma sanin abubuwan da aka samo.
Kamar yadda kake gani, fahimtar Scalpel ba zai zama da wahala ba, kuma bayan sanin kanka tare da gudanarwa, kunna ayyukan ta hanyar kungiyoyi ba zai zama da wahala sosai ba. Tabbas, babu ɗayan kayan aikin da ke sama wanda ya ba da tabbacin cikakken dawo da duk bayanan da suka ɓace, amma aƙalla, dole ne kowane sashi ya dawo da waɗancan daga cikinsu.